กิจกรรมกลางแจ้ง

แผนการสอนที่ 1
สัปดาห์ที่ 1 หน่วย น้ำเพื่อชีวิต
กิจกรรม กลางแจ้ง
เรื่อง การเล่นเครื่องเล่นสนาม
ชั้นอนุบาล 1/2 วันที่ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552 เวลา 10.30 – 11.10 น. ( 40 นาที )
สาระสำคัญ
การเล่นเครื่องเล่นสนามเป็นการพัฒนาด้านร่างกายด้านกล้ามเนื้อใหญ่ และการใช้ไหวพริบแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เพื่อให้เด็กสนุกสนานในการเล่น
2. เพื่อให้เด็กปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนได้
3. เพื่อให้เด็กมีพัฒนาการทางด้านร่างกายที่ดี

สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรเรียนรู้
การเล่นเครื่องเล่นสนามช่วยส่งเสริมพัฒนาการทางด้านร่างกายทั้งด้านกล้ามเนื้อ
มัดใหญ่ รวมถึงการมีไหวพริบในการเล่นเกม
2. ประสบการณ์สำคัญ
การประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อเล็ก – ใหญ่
การเล่นเครื่องเล่นสนาม
การแสดงออกอย่างสนุกสนานกับเรื่องราว / เหตุการณ์ที่สนุกสนานต่างๆ
การเล่นรายบุคคล / การเล่นเป็นกลุ่ม
การเล่นในห้องเรียนและนอกห้องเรียน
การแก้ปัญหาในการเล่น















กิจกรรมการเรียนการสอน



1. ครูจัดเด็กเป็นรูปวงกลมแล้วอบอุ่นร่างกายด้วยท่าต่างๆ ดังนี้



1.1 กระโดดตบ



1.2 แตะสลับ



1.3 หมุนไหล่ / เข่า



1.4 สลัดมือ



1.5 วิ่งอยู่กับที่



2. ครูสร้างข้อตกลงในการเล่นเครื่องเล่นสนามกับเด็ก



3. ครูให้เด็กเล่นเครื่องเล่นสนามอย่างเสรีโดยมีครูคอยดู



4. ครูและเด็กร่วมกันสรุปกิจกรรมการเล่นเครื่องเล่นสนาม



5. ครูให้เด็กไปล้างมือเตรียมตัวไปรับประทานอาหารกลางวัน







สื่อการเรียนการสอน



เครื่องเล่นสนาม







การวัดและการประเมินผล



สังเกตพฤติกรรมของเด็ก



1. การเล่นเครื่องเล่นสนามอย่างสนุกสนาน



2. การปรับตัวเข้ากับเพื่อนของเด็ก



3. พัฒนาการด้านร่างกายของเด็ก































แผนการสอนที่ 2







สัปดาห์ที่ 1 หน่วย น้ำเพื่อชีวิต



กิจกรรม กลางแจ้ง



เรื่อง การส่งบอล



ชั้นอนุบาล 1/2 วันที่ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552 เวลา 10.30 – 11.10 น. ( 40 นาที )







สาระสำคัญ



การเล่นเกมส่งบอลเป็นการพัฒนาการกล้ามเนื้อมัดเล็ก และการใช้ไหวพริบและความเร็ว







จุดประสงค์การเรียนรู้



1. เพื่อให้เด็กสนุกสนานในการเล่นเกม



2. เพื่อให้เด็กปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนได้



3. เด็กมีประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตา



4. เพื่อให้เด็กมีพัฒนาการทางด้านร่างกายที่ดี



5. เพื่อให้เด็กมีไหวพริบในการแก้ปัญหา







สาระการเรียนรู้



1. สาระที่ควรเรียนรู้



การเล่นเกมส่งบอลช่วยพัฒนาด้านกล้ามเนื้อมือมัดเล็กรวมถึงการมีไหวพริบ



ปฏิภาณในการเล่นเกม



2. ประสบการณ์สำคัญ



2.1 การประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อเล็ก – ใหญ่



2.2 การเล่นเครื่องเล่นสนาม



2.3 การแสดงออกอย่างสนุกสนานกับเรื่องราว / เหตุการณ์ที่สนุกสนานต่างๆ



2.4 การเล่นรายบุคคล / การเล่นเป็นกลุ่ม



2.5 การเล่นในห้องเรียนและนอกห้องเรียน



2.6 การแก้ปัญหาในการเล่น















กิจกรรมการเรียนการสอน



1. ครูจัดเด็กเป็นรูปวงกลมแล้วอบอุ่นร่างกายด้วยท่าต่างๆ ดังนี้



1.1 กระโดดตบ



1.2 แตะสลับ



1.3 หมุนไหล่ / เข่า / คอ



1.4 สลัดมือ



1.5 วิ่งอยู่กับที่



2. ครูสร้างข้อตกลงในการเล่นเกมกับเด็ก



3. ครูอธิบายวิธีการเล่นให้เด็กๆดู ดังนี้



3.1 ครูให้เด็กจับมือกันเป็นรูปวงกลมแล้วนั่งลง



3.2 ครูนำบอลส่งให้เด็กๆ 2 จุด โดยให้ส่งให้เพื่อนทางด้านขวามือ



3.3 ในขณะที่ส่งลูกบอลไปเด็กที่นั่งอยู่ในแถวช่วยกันร้องเพลงเมื่อได้ยินเสียงนกหวีดลูกบอลอยู่ที่ใครให้ลุกขึ้น



4. ครูทดลองให้เด็กเล่นเกมเองโดยมีครูคอยดู



5. ครูให้เด็กช่วยเก็บอุปกรณ์ให้เรียบร้อย







สื่อการเรียนการสอน



1. ลูกบอล



2. นกหวีด







การวัดและการประเมินผล



สังเกตพฤติกรรมของเด็ก



1. การเล่นเครื่องเล่นอย่างสนุกสนาน



2. การปรับตัวเข้ากับเพื่อน



3. การประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตา



4. พัฒนาการทางด้านร่างกาย



5. การมีไหวพริบในการแก้ปัญหา























































































































แผนการสอนที่ 5







สัปดาห์ที่ 1 หน่วย น้ำเพื่อชีวิต



กิจกรรม กลางแจ้ง



เรื่อง รีรีข้าวสาร



ชั้นอนุบาล 1/2 วันที่ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552 เวลา 10.30 – 11.10 น. ( 40 นาที )







สาระสำคัญ



การเล่นรีรีข้าวสารเป็นการพัฒนาการกล้ามเนื้อมัดเล็กและกล้ามเนื้อมัดใหญ่ และการใช้ไหวพริบและความเร็ว







จุดประสงค์การเรียนรู้



1. เพื่อให้เด็กสนุกสนานในการเล่นเกม



2. เพื่อให้เด็กปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนได้



3. เพื่อให้เด็กมีพัฒนาการทางด้านร่างกายที่ดี



4. เพื่อให้เด็กมีไหวพริบในการแก้ปัญหา







สาระการเรียนรู้



1. สาระที่ควรเรียนรู้



การเล่นรีรีข้าวสารช่วยพัฒนาด้านกล้ามเนื้อมือมัดเล็กและกล้ามเนื้อมัดใหญ่



รวมถึงการมีไหวพริบปฏิภาณในการเล่น



2. ประสบการณ์สำคัญ



2.1 การประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อเล็ก – ใหญ่



2.2 การเล่นเครื่องเล่นสนาม



2.3 การแสดงออกอย่างสนุกสนานกับเรื่องราว / เหตุการณ์ที่สนุกสนานต่างๆ



2.4 การเล่นรายบุคคล / การเล่นเป็นกลุ่ม



2.5 การเล่นในห้องเรียนและนอกห้องเรียน



2.6 การแก้ปัญหาในการเล่น















กิจกรรมการเรียนการสอน



1. ครูจัดเด็กเป็นรูปวงกลมแล้วอบอุ่นร่างกายด้วยท่าต่างๆ ดังนี้



1.1 กระโดดตบ



1.2 แตะสลับ



1.3 หมุนไหล่ / เข่า / คอ



1.4 กระโดดอยู่กับที่



1.5 วิ่งอยู่กับที่ / เคลื่อนที่



2. ครูสร้างข้อตกลงในการเล่นเกมกับเด็ก



3. ครูอธิบายวิธีการเล่นให้เด็กๆดู ดังนี้



3.1 ครูขออาสาเด็ก 2 คนเป็นสะพานลอด



3.2 ครูจัดแถวเด็กเป็นแถวเดียวให้เกาะเอวกันเดินลอดสะพานแล้วท่องคำคล้องจอง รีรี



ข้าวสารไปเรื่อยๆจนจบ พร้อมกับคนที่เป็นสะพานก็ครอบสะพานลงหาเพื่อนที่อยู่ใต้สะพาน



3.3 คนที่โดนสะพานครอบให้มาต่อด้านหลังสะพานไปเรื่อยๆจนเหลือคนสุดท้าย



4. ครูทดลองให้เด็กเล่นเกมเองโดยมีครูคอยดู







สื่อการเรียนการสอน



1. คำคล้องจองรีรีข้าวสาร







การวัดและการประเมินผล



สังเกตพฤติกรรมของเด็ก



1. การเล่นอย่างสนุกสนานของเด็ก



2. การปรับตัวเข้ากับเพื่อนของเด็ก



3. พัฒนาการทางด้านร่างกาย



4. การมีไหวพริบในการแก้ปัญหา





















แผนการสอนที่ 4







สัปดาห์ที่ 1 หน่วย น้ำเพื่อชีวิต



กิจกรรม กลางแจ้ง



เรื่อง การเล่นน้ำเล่นทราย



ชั้นอนุบาล 1/2 วันที่ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552 เวลา 10.30 – 11.10 น. ( 40 นาที )







สาระสำคัญ



การเล่นน้ำเล่นทรายเป็นการพัฒนาการกล้ามเนื้อมัดใหญ่และกล้ามเนื้อมัดเล็ก







จุดประสงค์การเรียนรู้



1. เพื่อให้เด็กสนุกสนานในการเล่น



2. เพื่อให้เด็กปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนได้



3. เพื่อให้เด็กมีพัฒนาการทางด้านร่างกายที่ดี



4. เพื่อให้เด็กมีไหวพริบในการแก้ปัญหา



5. เพื่อให้เด็กมีประสานสัมพันธ์ระหว่างมือและตา







สาระการเรียนรู้



1. สาระที่ควรเรียนรู้



การเล่นน้ำเล่นทรายเป็นการพัฒนาการกล้ามเนื้อมัดใหญ่มัดเล็กรวมไปถึงการ



สร้างจินตนาการของเด็กในการเล่นทราย



2. ประสบการณ์สำคัญ



2.1 การประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อเล็ก – ใหญ่



2.2 การเล่นเครื่องเล่นสนาม



2.3 การแสดงออกอย่างสนุกสนานกับเรื่องราว / เหตุการณ์ที่สนุกสนานต่างๆ



2.4 การเล่นรายบุคคล / การเล่นเป็นกลุ่ม



2.5 การเล่นในห้องเรียนและนอกห้องเรียน



2.6 การแก้ปัญหาในการเล่น















กิจกรรมการเรียนการสอน



1. ครูจัดเด็กเป็นรูปวงกลมแล้วอบอุ่นร่างกายด้วยท่าต่างๆ ดังนี้



1.1 กระโดดตบ



1.2 แตะสลับ



1.3 หมุนไหล่



1.4 กระโดดอยู่กับที่



1.5 วิ่งอยู่กับที่



2. ครูสร้างข้อตกลงในการเล่นน้ำเล่นทรายกับเด็ก



3. ครูอธิบายวิธีการเล่นน้ำเล่นทรายให้เด็กๆฟัง ดังนี้



3.1 ครูแบ่งเด็กออกเป็น 2 กลุ่ม ชาย - หญิง



3.2 ครูให้เด็กผู้ชายเล่นทรายก่อนแล้วให้สลับกันเล่นน้ำกับกลุ่มผู้หญิง



3.3 ใกล้หมดเวลาครูให้สัญญาณเตือนให้เด็กทุกคนเปลี่ยนเสื้อผ้าให้เรียบร้อย



4. ครูและเด็กร่วมกันสรุปกิจกรรม







สื่อการเรียนการสอน



1. บ่อน้ำ บ่อทราย







การวัดและการประเมินผล



สังเกตพฤติกรรมของเด็ก



1. การเล่นอย่างสนุกสนาน



2. การปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนของเด็ก



3. พัฒนาการทางด้านร่างกาย



4. การมีไหวพริบในการแก้ปัญหา



5. การประสานสัมพันธ์ระหว่างมือและตา







บันทึกหลังการสอน....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................











แผนการสอนที่ 3







สัปดาห์ที่ 1 หน่วย น้ำเพื่อชีวิต



กิจกรรม กลางแจ้ง



เรื่อง เกมวิ่งเก็บของ



ชั้นอนุบาล 1/2 วันที่ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2552 เวลา 10.30 – 11.10 น. ( 40 นาที )







สาระสำคัญ



การเล่นเกมวิ่งเก็บของเป็นการพัฒนาการกล้ามเนื้อมัดเล็กและกล้ามเนื้อมัดใหญ่ และการใช้ไหวพริบและความเร็ว







จุดประสงค์การเรียนรู้



1. เพื่อให้เด็กสนุกสนานในการเล่นเกม



2. เพื่อให้เด็กปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนได้



3. เด็กมีประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตา



4. เพื่อให้เด็กมีพัฒนาการทางด้านร่างกายที่ดี



5. เพื่อให้เด็กมีไหวพริบในการแก้ปัญหา







สาระการเรียนรู้



1. สาระที่ควรเรียนรู้



การเล่นเกมวิ่งเก็บของช่วยพัฒนาด้านกล้ามเนื้อมือมัดเล็กและกล้ามเนื้อมัดใหญ่



รวมถึงการมีไหวพริบปฏิภาณในการเล่นเกม



2. ประสบการณ์สำคัญ



2.1 การประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อเล็ก – ใหญ่



2.2 การเล่นเครื่องเล่นสนาม



2.3 การแสดงออกอย่างสนุกสนานกับเรื่องราว / เหตุการณ์ที่สนุกสนานต่างๆ



2.4 การเล่นรายบุคคล / การเล่นเป็นกลุ่ม



2.5 การเล่นในห้องเรียนและนอกห้องเรียน



2.6 การแก้ปัญหาในการเล่น











กิจกรรมการเรียนการสอน



1. ครูจัดเด็กเป็นรูปวงกลมแล้วอบอุ่นร่างกายด้วยท่าต่างๆ ดังนี้



1.1 กระโดดตบ



1.2 แตะสลับ



1.3 หมุนไหล่ / เข่า / คอ



1.4 สลัดมือ



1.5 วิ่งอยู่กับที่ / เคลื่อนที่



2. ครูสร้างข้อตกลงในการเล่นเกมกับเด็ก



3. ครูอธิบายวิธีการเล่นให้เด็กๆดู ดังนี้



3.1 ครูแบ่งเด็กออกเป็น 2 แถวเท่าๆกัน



3.2 ครูให้เด็กคนแรกของแถววิ่งไปแตะเก้าอี้ข้างหน้าแล้ววิ่งกลับมาแตะมือเพื่อนแล้ว



เพื่อนที่โดนแตะมือให้วิ่งต่อไปเรื่อยๆจนครบทุกคน



3.3 แถวไหนวิ่งครบทุกคนแล้วให้นั่งลง



4. ครูทดลองให้เด็กเล่นเกมเองโดยมีครูคอยดู



5. ครูให้เด็กช่วยเก็บอุปกรณ์ให้เรียบร้อย







สื่อการเรียนการสอน



1. เก้าอี้



2. นกหวีด







การวัดและการประเมินผล



สังเกตพฤติกรรมของเด็ก



1. การเล่นอย่างสนุกสนานของเด็ก



2. การปรับตัวให้เข้ากับเพื่อนของเด็ก



3. การประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตา



4. พัฒนาการทางด้านร่างกาย



5. การมีไหวพริบในการแก้ปัญหา



















วันจันทร์ที่ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2552

วิชาการศึกษาปฐมวัย

2 ความคิดเห็น:

  1. Casinos and Games | Dr. McD's Casino
    › games-and-games › games-and-games The 충청남도 출장마사지 JackpotCity casino has everything from poker, 정읍 출장샵 blackjack and roulette to video poker to blackjack, as well as craps 시흥 출장샵 and live 논산 출장마사지 dealer games. 광주 출장샵

    ตอบลบ